Wednesday May 24 , 2017

ยินดีต้อนรับสู่เวปไซด์ บริษัท ฟิงแทรค จำกัด

รับเดินสายLAN รับเดินสายแลน


  • ออกแบบระบบ network ทั้งแบบมีสายและไร้สาย
  • ติดตั้งสายสัญญาณ UTP Cat5e,Cat6,Cat6e
  • ติดตั้งสายสัญญาณ ใยแก้วนำแสง [Fiber Optic] ชนิด Multi-mode และ Single mode
  • ติดตั้งสายสัญญาณ โทรศัพท์ และตู้ PABX
  • ติดตั้งสายสัญญาณ กล้องวงจรปิด [CCTV]
  • ติดตั้งสายไฟ ปลั๊กไฟ และตู้ควบคุมระบบไฟฟ้า [Main Power]
  • ติดตั้งระบบ Network แบบไร้สาย [Wireless Lan]
  • ทำการทดสอบสายสัญญาณ UTP Cat5e,Cat6,Cat6e พร้อมรายงานผล
  • ทำการทดสอบสายสัญญาณ ใยแก้วนำแสง [Fiber Optic] แบบชนิด OTDR พร้อมรายงานผล
  • ติดตั้งตู้ Rack แบบชนิดติดผนัง [Wall Mount Rack] แบบชนิดตั้งพื้น [Export Rack]
  • ออกแบบติดตั้งตู้จัดเก็บอุปกรณ์ [Switching] แบบพิเศษในลักษณะมีพื้นที่วางจำกัด
  • ติดตั้งออกแบบ Server จัดเก็บเข้าตู้ Rack
  • ทำการโยกย้ายตู้ Rack และ เชื่อมต่อสายใยแก้วนำแสง [Fiber Optic]
  • ออกแบบทำห้อง Server และพื้นยก [Raised Floor]
  • ติดตั้งจอ LCD และ Software เกี่ยวกับโฆษณาในลิฟท์
  • ปรับปรุงแนวการเดินสายแบบเก่าที่กีดขวางสภาพแวดล้อมในการทำงาน เพื่อให้เกิดความเรียบร้อยในสถานที่ทำงาน

 

สาย LAN หรือ สาย UTP



UTP ( UNSHIELD TWISTED PAIR ) คือ สายตีเกลียวที่ไม่มีตัวป้องกัน
UTP CABLE ที่ใช้ในระบบคอมพิวเตอร์คือ COAXIAL CABLE, UTP CAT5, UTP CAT5e CABLE, UTP CAT6 CABLE และ UTP CAT7 CABLE ซึ่งขีดความสามารถในการใช้งานก็จะแตกต่างกัน
1. COAXIAL CABLE คือ สายทองแดงที่นำมาใช้ในระบบ LAN ที่มีความเร็วที่ต่ำ MAXIMUM ของ SPEED จะอยู่ที่ 10Mbps ส่วนมากใช้ในระบบ BUS
2. UTP CAT5 คือสายทองแดงตีเลียวที่ใช้ในระบบ LAN ที่มีความเร็วปานกลาง MAXIMUM ของ SPEED อยู่ที่ 100Mbps ใช้ในระบบ RING, STAR และแบบผสม
3. UTP CAT5e CABLE คือสายทองแดงตีเกลี่ยวที่นำมาใช้ในระบบ LAN ที่มีความเร็วสูง MAXIMUM ของ SPEED อยู่ที่ 1Gbps
4.UTP CAT6 CABLE คือสายทองแดงตีเกลียวที่นำมาใช้ในระบบ LAN ที่มี MAXIMUM ของ SPEED อยู่ที่ 10Gbps BANWIDTH อยู่ที่ 250MHz
5. UTP CAT7 CABLE คือสายทองแดงตีเกลี่ยวที่นำมาใช้ในระบบ LAN ที่มีความเร็วสูง MAXIMUM ของ SPEED อยู่ที่ 10Gbps BANWIDTH อยู่ที่600 MHz

สายสัญญาณเหล่านี้คือสายที่นำมาใช้ในระบบคอมพิวเตอร์ แต่ในปัจจุบันที่นิยมใช้และนำมาใช้กันมากที่สุดก็คือ สาย CAT5e และ CAT6 เพราะในประเทศไทยส่วนใหญ่ยังคงใช้ SWITCH ที่มีความเร็วอยู่ที่ 10/100/1000 Mbps มีเพียงส่วนน้อยที่ใช้เกินไปกว่านี้ อย่างเช่นส่วนใหญ่ในภาคอุตสาหกรรมโรงงานและสถานที่บริการทั่วๆ ไปยังใช้ 10/100 Mbps และที่ใช้ 1 Gbps ก็จะเป็ฯหน่วยงานที่ต้องการความเร็วที่สูงและต้องการใช้ Aplication ที่เยอะ และความเที่ยงตรงสูงนั่นเอง เนื่องจาก File ที่ใช้งานจะมีขนาดใหญ่

Most common cable categories


 

Category

Bandwidth

Applications

Notes

Cat1

0.4 MHz

Telephone and modem lines

Not described in EIA/TIA recommmendations. Unsuitable for modern systems.

Cat2

? MHz

Older terminal systems, e.g. IBM 3270

Not described in EIA/TIA recommmendations. Unsuitable for modern systems.

Cat3

16MHz

10BASE-T and 100BASE-T4 Ethernet

Described in EIA/TIA-568. Unsuitable for speeds above 16 Mbit/s.

Cat4

20MHz

16 Mbit/s Token Ring

 

Cat5

100MHz

100BASE-TX & 1000BASE-T Ethernet

 

Cat5e

100MHz

100BASE-TX & 1000BASE-T Ethernet

Enhanced Cat5. Practically the same as Cat5, but with better testing standards so Gigabit Ethernet works reliably.

Cat6

250MHz

1000BASE-T Ethernet

Most commonly installed cable in Finland according to the 2002 standard. SFS-EN 50173-1

Cat6e

250MHz (500MHz according to some)

10GBASE-T (under development) Ethernet

Not a standard; a cable maker's own label.

Cat6a

500MHz

10GBASE-T (under development) Ethernet

Standard under development (ISO/IEC 11801:2002 Amendment 2).

Cat7

600MHz

No applications yet.

Four pairs, U/FTP (shielded pairs). Standard under development.

Cat7a

1000MHz

Telephone, CATV, 1000BASE-T in the same cable.

Four pairs, S/FTP (shielded pairs, braid-screened cable). Standard under development.

Cat8

1200MHz

Under development, no applications yet.

Four pairs, S/FTP (shielded pairs, braid-screened cable). Standard under development.

Cabling Service

More Recent Articles: